Manyan gonakin inabi 10 mafi kyau!Duk an jera su azaman al'adun duniya

Spring yana nan kuma lokaci yayi da za a sake tafiya.Saboda tasirin annobar, ba za mu iya yin tafiya mai nisa ba.Wannan labarin don ku ne masu son giya da rayuwa.Yanayin da aka ambata a cikin labarin wuri ne da ya cancanci ziyartar aƙalla sau ɗaya a rayuwa don masu sha'awar giya.yaya game da shi?Lokacin da annoba ta ƙare, mu tafi!
A cikin 1992, UNESCO ta ƙara abin "yanayin al'adu" zuwa rarrabuwa na al'adun ɗan adam, wanda galibi yana nufin waɗancan wuraren wasan kwaikwayo waɗanda za su iya haɗa yanayi da al'adu sosai.Tun daga nan, an haɗa filin da ke da alaƙa da gonar inabin.
Waɗanda suke son giya da tafiye-tafiye, musamman waɗanda ke son tafiya, bai kamata su rasa manyan wurare goma na wasan kwaikwayo ba.gonakin inabi guda goma sun zama manyan abubuwan al'ajabi guda goma na duniyar ruwan inabi saboda kyawun yanayinsu, da halaye daban-daban, da hikimar ɗan adam.
Kowane filin gonakin inabin yana nuna tabbataccen gaskiya: ƙudirin ɗan adam na iya dawwamar da viticulture.

Yayin da muke godiya da waɗannan kyawawan wurare, ya kuma gaya mana cewa ruwan inabi a cikin gilashin mu ya ƙunshi ba kawai labarun da suka shafi ba, har ma da "wurin mafarki" wanda muke sha'awar.
Douro Valley, Portugal

An ayyana kwarin Alto Douro na Portugal a matsayin Gidan Tarihi na Duniya a shekara ta 2001. Ƙasar a nan ba ta da kyau sosai, kuma galibin gonakin inabin suna kan tudu mai kama da dutse ko dutsen dutse, kuma har zuwa 60% na gangaren dole ne a yanke su zuwa kunkuntar filaye. don shuka inabi.Kuma kyakkyawa a nan ma ana yaba da masu sukar giya a matsayin "mai ban mamaki".
Cinque Terre, Liguria, Italy

An jera Cinque Terre a matsayin Gidan Tarihi na Duniya a shekara ta 1997. Duwatsun da ke gefen Tekun Bahar Rum suna da tudu, suna yin tudu da yawa da suka faɗo kusan cikin teku.Saboda ci gaba da gadon tarihin noman inabi, har yanzu ana kiyaye ayyukan ciko a nan.Kadada 150 na gonakin inabi a yanzu sune wuraren kira na AOC da wuraren shakatawa na kasa.
Giyayen da ake samarwa galibi don kasuwannin gida ne, babban nau'in innabi iri-iri shine Ormeasco (wani suna don Docceto), kuma farin inabin shine Vermentino, yana samar da busasshiyar ruwan inabi mai ƙarfi da ɗabi'a.
Hungary Tokaj

An ayyana Tokaj a ƙasar Hungary a matsayin Gidan Tarihi na Duniya a shekara ta 2002. Yana cikin gonakin inabi a tsaunin arewa maso gabashin Hungary, ruwan inabi mai daɗi na Tokaj mai ɓarke ​​​​ya zama ɗaya daga cikin mafi tsufa kuma mafi kyawun ruɓaɓɓen giya mai kyau a duniya.Sarki.
Lavaux, Switzerlan

An rubuta Lavaux a Switzerland a cikin jerin abubuwan tarihi na duniya a shekara ta 2007. Ko da yake Switzerland da ke tsaunukan Alps tana da yanayin sanyi mai tsauni, shingen tsaunuka ya haifar da wurare masu yawa na kwari.A kan gangaren rana tare da kwaruruka ko bakin teku, ana iya samar da inganci mai inganci tare da dandano na musamman.ruwan inabi.Gabaɗaya magana, giyar Swiss tana da tsada kuma ba a fitar da su zuwa waje ba, don haka ba su da yawa a kasuwannin ketare.
Piedmont, Italiya
Piedmont yana da dogon tarihin yin giya, tun daga zamanin Romawa.A cikin 2014, UNESCO ta yanke shawarar sanya gonakin inabi na yankin Piedmont na Italiya a cikin jerin abubuwan tarihi na duniya.

Piedmont yana ɗaya daga cikin sanannun yankuna a Italiya, tare da yawancin yankuna 50 ko 60, gami da yankuna 16 na DOCG.Mafi sanannun yankuna na 16 DOCG sune Barolo da Barbaresco, waɗanda ke nuna Nebbiolo.Giyayen da ake samarwa a nan su ma masoya giya a duk duniya suna neman su.
Saint Emilion, Faransa

An rubuta Saint-Emilion a cikin jerin abubuwan tarihi na duniya a shekara ta 1999. Wannan birni mai shekaru dubu yana kewaye da sassan gonakin inabi.Ko da yake gonakin inabin Saint-Emilion sun fi mayar da hankali sosai, kusan kadada 5,300, haƙƙin mallakar sun warwatse sosai.Akwai fiye da 500 kananan wineries.Yanayin yana canzawa sosai, ingancin ƙasa ya fi rikitarwa, kuma salon samarwa ya bambanta sosai.ruwan inabi.Har ila yau, motsi na gareji a cikin Bordeaux ya mayar da hankali a wannan yanki, yana samar da sababbin nau'o'in giya masu yawa a cikin ƙananan yawa kuma a farashi mai yawa.
Tsibirin Pico, Azores, Portugal

An jera shi azaman Gidan Tarihi na Duniya a cikin 2004, Tsibirin Pico kyakkyawar gauraya ce ta kyawawan tsibirai, tsaunuka masu natsuwa da gonakin inabi.Al'adar viticulture ta kasance a koyaushe gada sosai a nan.
A kan gangaren dutsen mai aman wuta, ganuwar basalt da yawa sun rufe gonakin inabi masu ban sha'awa.Ku zo nan, za ku iya jin dadin abubuwan da ba a saba gani ba kuma ku dandana ruwan inabin da ba za a manta ba.
Upper Rhine Valley, Jamus

An ayyana Kogin Upper Rhine a matsayin Gidan Tarihi na Duniya a shekara ta 2002. Saboda latitude yana da tsayi kuma yanayin yanayi yana da sanyi, yana da wuya a shuka inabi.Yawancin gonakin inabi mafi kyau suna kan gangaren bakin kogi na rana.Kodayake filin yana da tsayi kuma yana da wuyar girma, yana samar da wasu daga cikin giya na Riesling mafi ban sha'awa a duniya.
Burgundy Vineyards, Faransa
A cikin 2015, an rubuta ta'addancin gonar inabin Faransa Burgundy a cikin jerin abubuwan tarihi na duniya.Yankin ruwan inabi Burgundy yana da tarihin fiye da shekaru 2,000.Bayan dogon tarihi na noma da noma, ta samar da wata al'adar al'ada ta musamman na musamman na ganowa da mutunta yanayin ta'addanci (yanayin yanayi) na wata karamar gonar inabin.Waɗannan kaddarorin sun haɗa da yanayin yanayi da yanayin ƙasa, yanayin yanayi na shekara da kuma rawar da mutane ke takawa.

Muhimmancin wannan nadi yana da nisa sosai, kuma ana iya cewa yana samun karbuwa daga masu sha'awar giya a duk duniya, musamman ma nadin hukuma na kyakkyawan darajar duniya da aka nuna ta 1247 terroirs tare da halaye daban-daban na yanayi a Burgundy. tare da samar da ruwan inabi masu ban sha'awa a wannan ƙasa, an amince da shi a matsayin taska na al'adun ɗan adam a hukumance.
yankin shampagne na Faransa

A cikin 2015, tsaunukan champagne na Faransa, wuraren shayarwa da wuraren ruwan inabi sun kasance cikin jerin abubuwan tarihi na duniya.A wannan karon an haɗa yankin Champagne a cikin Gidan Tarihi na Duniya, wanda ya haɗa da abubuwan jan hankali guda uku, na farko shine titin Champagne a Epernay, na biyu shine tudun Saint-Niquez a cikin Reims, kuma a ƙarshe gangaren Epernay.
Ɗauki jirgin ƙasa daga Paris zuwa Reims na sa'a ɗaya da rabi kuma ku isa sanannen yankin Champagne-Ardennes a Faransa.Ga masu yawon bude ido, wannan yanki yana da ban sha'awa kamar ruwan zinari da yake samarwa.


Lokacin aikawa: Maris 22-2022