Mutanen da suke yawan shan giya dole ne su kasance da masaniya sosai game da alamun giya da kwalabe, domin za mu iya sanin abubuwa da yawa game da ruwan inabi ta hanyar karanta tambarin ruwan inabi da kuma lura da kwalabe na giya. Amma ga kwalabe na giya, yawancin masu sha ba sa kula sosai, amma ba su san cewa kwalabe na giya suna da sirrin da ba a san su ba.
1. Asalin kwalaben giya
Mutane da yawa na iya yin sha'awar, me yasa yawancin giya ke cikin kwalabe a cikin kwalabe, kuma da wuya a cikin gwangwani na ƙarfe ko kwalabe na filastik?
An fara samun ruwan inabi a shekara ta 6000 BC, lokacin da ba a samar da fasahar yin gilashi ko ƙarfe ba, balle filastik. A lokacin, yawancin giyar ana cika su ne a cikin tulun yumbu. Kusan 3000 BC, samfuran gilashi sun fara bayyana, kuma a wannan lokacin, wasu manyan gilashin giya sun fara yin gilashi. Idan aka kwatanta da ainihin gilashin ruwan inabi na ain, gilashin giya na gilashin na iya ba ruwan inabi mafi kyawun dandano. Amma kwalabe na ruwan inabi har yanzu ana adana su a cikin tulun yumbu. Domin matakin samar da gilashin bai yi yawa ba a wancan lokacin, kwalaben gilashin da aka yi suna da rauni sosai, wanda bai dace da jigilar kayayyaki da adana ruwan inabi ba. A cikin karni na 17, wani muhimmin ƙirƙira ya bayyana - tanderun wuta. Wannan fasaha ta ƙara yawan zafin jiki lokacin yin gilashin, wanda ke ba mutane damar yin gilashi mai kauri. A lokaci guda kuma, tare da bayyanar itacen oak a wancan lokacin, kwalabe gilashi sun sami nasarar maye gurbin tulun yumbu na baya. Har ya zuwa yau, ba a maye gurbin kwalaben gilashi da gwangwani na ƙarfe ko kwalabe na filastik ba. Na farko, saboda dalilai na tarihi da na gargajiya; na biyu, saboda kwalabe na gilashi suna da ƙarfi sosai kuma ba za su shafi ingancin giya ba; na uku, kwalabe na gilashi da katako na itacen oak za a iya haɗa su da kyau don samar da ruwan inabi tare da fara'a na tsufa a cikin kwalabe.
2. Halayen kwalabe na giya
Yawancin masu sha'awar ruwan inabi suna iya faɗi halaye na kwalabe na ruwan inabi: kwalabe na ruwan inabi suna kore, kwalabe na ruwan inabi masu haske ne, ƙarfin shine 750 ml, kuma akwai tsagi a ƙasa.
Da farko, bari mu dubi launin ruwan inabi. Tun farkon karni na 17, launin kwalabe na giya ya kasance kore. An iyakance wannan ta hanyar yin kwalabe a lokacin. Gilashin ruwan inabi sun ƙunshi ƙazanta da yawa, don haka kwalaben ruwan inabi kore ne. Daga baya, mutane sun gano cewa kwalaben ruwan inabi masu duhu sun taimaka wajen kare giyar da ke cikin kwalbar daga tasirin haske da kuma taimaka wa shekarun ruwan inabi, don haka yawancin kwalabe na ruwan inabi sun zama kore mai duhu. Farar ruwan inabi da ruwan inabi rosé yawanci ana tattara su a cikin kwalabe na ruwan inabi, da fatan nuna launukan ruwan inabi mai ruwan inabi da ruwan inabi rosé ga masu amfani, wanda zai iya ba wa mutane jin daɗi.
Abu na biyu, ƙarfin kwalabe na giya ya ƙunshi abubuwa da yawa. Ɗaya daga cikin dalilan har yanzu shine daga karni na 17, lokacin da ake yin kwalabe da hannu kuma an dogara da gilashin gilashi. Tasirin ƙarfin huhu na masu busa gilashin, girman kwalabe na giya a lokacin yana tsakanin 600-800 ml. Dalili na biyu shine haihuwar ganga na itacen oak: ƙananan ganga na itacen oak don jigilar kaya an kafa su akan lita 225 a wancan lokacin, don haka Tarayyar Turai ta saita ƙarfin kwalabe na ruwan inabi a 750 ml a cikin karni na 20. Irin wannan ƙaramin itacen oak na iya ɗaukar kwalabe 300 na giya da kwalaye 24 kawai. Wani dalili kuma shi ne, wasu suna tunanin cewa 750 ml na iya zuba gilashin 15 na giya 50 ml, wanda ya dace da iyali su sha a lokacin cin abinci.
Kodayake yawancin kwalabe na ruwan inabi sun kai 750 ml, yanzu akwai kwalaben giya na iyawa daban-daban.
A ƙarshe, raƙuman da ke ƙasan kwalban sau da yawa suna tatsuniyoyi da mutane da yawa, waɗanda suka yi imanin cewa zurfin ragi a ƙasa, mafi girman ingancin ruwan inabi. A gaskiya ma, zurfin ragi a ƙasa ba lallai ba ne ya danganta da ingancin ruwan inabi. Wasu kwalabe na ruwan inabi an tsara su tare da tsagi don ba da damar daɗaɗɗen ruwa a kusa da kwalban, wanda ya dace don cirewa lokacin da aka yanke. Tare da haɓaka fasahar yin giya na zamani, ana iya tace ruwan inabi kai tsaye a lokacin aikin ruwan inabi, don haka babu buƙatar tsagi don cire laka. Baya ga wannan dalili, tsagi a ƙasa na iya sauƙaƙe ajiyar ruwan inabi. Idan tsakiyar kasan kwalban ruwan inabi yana fitowa, zai yi wuya a sanya kwalbar a tsaye. Amma tare da inganta fasahar yin kwalabe na zamani, an kuma magance wannan matsalar, don haka ramukan da ke ƙasan kwalbar giya ba lallai ba ne su kasance da alaƙa da inganci. Yawancin wineries har yanzu suna kiyaye tsagi a ƙasa don kiyaye al'ada.
3. kwalaben giya daban-daban
Masu son ruwan inabi masu hankali na iya gano cewa kwalabe na Burgundy sun bambanta da kwalabe na Bordeaux. A zahiri, akwai sauran nau'ikan kwalabe na giya banda kwalabe na Burgundy da kwalabe na Bordeaux.
1. Bordeaux Bottle
Madaidaicin kwalban Bordeaux yana da nisa iri ɗaya daga sama zuwa ƙasa, tare da kafada daban-daban, wanda za'a iya amfani dashi don cire laka daga ruwan inabi. Wannan kwalban tana da kama da gaske da mutunci, kamar ƴan kasuwa. Ana yin ruwan inabi a sassa da yawa na duniya a cikin kwalabe na Bordeaux.
2. Burgundy Bottle
Ƙarshen ginshiƙi ne, kuma kafada tana da kyan gani, kamar mace mai kyau.
3. Chateauneuf du Pape Bottle
Hakazalika da kwalbar Burgundy, yana da ɗan sirara da tsayi fiye da kwalbar Burgundy. An buga kwalaben da “Chateauneuf du Pape”, hular Paparoma da maɓallai biyu na St. Peter. Kwalban kamar Kirista ne mai ibada.
Chateauneuf du Pape Bottle; Tushen hoto: Brotte
4. Gilashin Champagne
Kama da kwalbar Burgundy, amma saman kwalaben yana da hatimin hular kambi don haifuwa na biyu a cikin kwalbar.
5. Provence Bottle
Ya fi dacewa a kwatanta kwalban Provence a matsayin yarinya mai kyau tare da siffar "S".
6. Alsace Bottle
Har ila yau, kafadar kwalaben Alsace yana da kyakkyawan lankwasa, amma ya fi siriri fiye da kwalban Burgundy, kamar yarinya mai tsayi. Baya ga Alsace, yawancin kwalabe na Jamus suna amfani da wannan salon.
7. Kwalban Chianti
Asalin kwalabe na Chianti manyan kwalabe ne, kamar cikakken mutum mai ƙarfi. Amma a cikin 'yan shekarun nan, Chianti ya ƙara son yin amfani da kwalabe na Bordeaux.
Sanin wannan, ƙila za ku iya yin hasashen asalin giya ba tare da kallon alamar ba.
Lokacin aikawa: Jul-05-2024