Shin giyar da aka dakatar da kwalabe suna da kyau?

A cikin gidan cin abinci na yamma da aka kawata, wasu ma'aurata sanye da kayan abinci suka ajiye wukake da cokula masu yatsa, suna kallon ma'aikacin sanye da kyau, mai tsaftataccen farin safar hannu a hankali ya buɗe kwalaba a kan kwalbar giya tare da abin toshe, don cin abinci su biyun suka zuba. ruwan inabi mai daɗi tare da kyawawan launuka…

Shin wannan yanayin ya yi kama da sananne?Da zarar kyakkyawan ɓangaren buɗe kwalbar ya ɓace, da alama yanayin yanayin duka zai ɓace.Daidai saboda wannan ne mutane ko da yaushe a cikin hankali suke jin cewa giya tare da rufe abin toshe kwalaba galibi suna da inganci.Shin haka lamarin yake?Menene fa'idodi da rashin amfani na masu hana kwalabe?

An yi maƙallan ƙwanƙwasa da wani kauri mai kauri da ake kira itacen oak.Ana yanke gabaɗayan abin toshe ƙugiyar kai tsaye a buga a kan allo don samun cikakkiyar matsewar ƙwanƙwasa, da tsinke itace da gutsuttsura.Ba a yin katakon ƙugiya ta hanyar yankawa da naushi gabaɗaya, ana iya yin ta ta hanyar tattara sauran guntuwar ƙwanƙwaran bayan yankan baya sannan a jera, mannawa da latsawa…

Ɗaya daga cikin manyan fa'idodin kwalabe shine cewa yana ba da damar ɗan ƙaramin iskar oxygen don shiga cikin kwalbar giya sannu a hankali, ta yadda ruwan inabin zai iya samun ƙamshi mai ƙamshi da daidaitacce da dandano, don haka ya dace da giya tare da yuwuwar tsufa.A halin yanzu, yawancin giya masu ƙarfi da ƙarfin tsufa za su zaɓi Yi amfani da abin toshe kwalaba don rufe kwalbar.Gabaɗaya, abin toshe kwalaba na halitta shine farkon abin dakatarwa da ake amfani dashi azaman mai dakatar da giya, kuma a halin yanzu shine mafi yawan amfani da ruwan inabi.

Duk da haka, corks ba cikakke ba ne kuma ba tare da gazawa ba, kamar lalata TCA na corks, wanda shine babban matsala.A wasu lokuta, abin toshe kwalaba zai haifar da wani sinadari don samar da wani abu da ake kira "trichloroanisole (TCA)".Idan abun TCA ya shiga hulɗa da giya, warin da aka samar ba shi da daɗi sosai, ɗan kama da damp.Kamshin tsumma ko kwali, kuma ba zai iya kawar da shi ba.Wani ɗan ɗanɗano ruwan inabi Ba’amurke ya taɓa yin tsokaci game da muhimmancin gurɓatawar TCA: “Da zarar kun ji warin ruwan inabi da ya gurɓata da TCA, ba za ku taɓa mantawa da shi ba har tsawon rayuwarku.”

Rashin gurɓataccen TCA na abin toshe kwalaba wani lahani ne wanda ba za a iya kaucewa ba na ruwan inabi mai rufewa (ko da yake adadin yana da ƙananan, har yanzu yana cikin ƙananan adadi);game da dalilin da yasa kwalabe ke da wannan abu, akwai kuma ra'ayi daban-daban.An yi imanin cewa ruwan inabin zai ɗauki wasu abubuwa yayin aikin kashe ƙwayoyin cuta, sannan ya haɗu da ƙwayoyin cuta da fungi da sauran abubuwa don haɗawa don samar da trichloroanisole (TCA).

Gabaɗaya, corks suna da kyau kuma mara kyau ga marufi na giya.Ba za mu iya gwada ingancin ruwan inabi ta ko an haɗa shi da abin toka ba.Ba za ku sani ba, sai ƙamshin ruwan inabi ya jiƙa.

 


Lokacin aikawa: Juni-28-2022